หัวข้อ: เอารูปฮอยักษ์มาให้ดูครับ หลังจากซื้อจากร้านเลี้ยงมาได้ 5สัปดาห์  (อ่าน 4150 ครั้ง)

arbritrage

• บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 02:10:47 PM »
มีรูปที่สีซีดๆ หน่อยคือถ่ายใต้น้ำครับ ใช้ตู้ปลาใบเล็กจุ่มลงน้ำแล้วเอากล้องลงไปไว้ในตู้  ไม่น่าเชื่อเลี้ยงได้เดือนกว่า โตเกือบเท่าตัวเลยทีเดียว  :D

arbritrage

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 02:22:37 PM »
อีกรูปเอารูปตอนเลี้ยงได้1สัปดาห์มาให้ดูครับ ตะไคร่ยังไม่ขึ้นเลย สังเกตุขนาดหัวของปลาเทียบกับขนาดตัวดูครับ โตไวมาก กินจุสุดๆ  เลี้ยงแค่ 5 ตัว ใ้หอาหารเม็ดอย่างเดียว จะมีอาหารสดบ้างก็ตอนที่น้องปลากินไข่ตัวเองนี่แหละ แค่5ตัวกินอาหารกันเกือบโล ค่าอาหารปาเข้าไป หกเจ็ดร้อยต่อเดือนแล้ว เปลืองสุดๆ  ที่ไม่ให้อาหารสดเพราะไม่สะดวกครับผม แล้วกลัวปรสิตด้วย เลยอัดแต่อาหารเม็ด ให้มันกินวันละ 8-9 มื้อเลย  ถ่ายน้ำ5-10% ทุกวัน ครบ1อาทิตย์ถ่าย 70% 

arbritrage

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 02:30:10 PM »
จะกินกันตลอดเวลา

มิ้วค์

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 06:29:17 PM »
จะกินกันตลอดเวลา

กด Like   สุดยอดครับ   ปลาสวย ปลาดี ปลามีคุณภาพ

มีใคร ใคร ถามผม หลายๆคนว่า อยากได้ปลาสวย  ผมตอบว่า ไม่ยากครับ ซื้อปลาเกรด A เลี้ยง   แต่ !!!!!!!!  มีอีก หลายๆ คนถามผมอีกว่า ผมต้องทำอย่างไรปลาผมถึงจะสวย  ผมตอบว่ายากครับ แต่ไม่เกินความพยายาม   แต่ถ้าต่อไปนี้มีใครอีกหลายๆคนถามผมต่อว่า  ทำอย่างไร ปลาที่ผมเลี้ยงถึงจะสวย  ตัวผมเองมีคำตอบที่ง่ายมากๆๆแล้วหระครับ   ผมจะตอบว่า  พี่ๆต้อง โทรไปถามคุณ arbritrage  แล้วหระครับ  เพราะ  ข้อมูลด้านบนก็บ่งบอกความชัดเจนอยู่แล้ว  555+

ดีใจด้วยนะครับเลี้ยงปลาได้สวยสมใจเรยยยยย

ปลาดี ปลาสวย ไม่จำเป็นต้องซื้อแพง ขอแค่เพียงการใส่ใจ ทุ่มเท และรักเค้าทุกๆให้เหมือนกับวันแรกที่เราซื้อเค้ามา  ผมเอาใจช่วยทุกๆคนนะครับ

สิ่งที่ที่ทำให้ปลาสวย

1.  เลือกซื้อ ให้ถูกใจ และมีคุณภาพมากที่สุด

2.  น้ำ  น้ำคือสิ่งที่จำเป็น และควรใส่ใจในคุณภาพของน้ำ

3.  อาหาร  หมั่นดูแลเรื่องสารอาหาร ปลาควรได้รับสารอาหารครบ  อาหารสด อาหารสำเร็จรูป  ควรประยุกต์ และเลือกที่จะให้ในตัวปลาที่เรารัก

4.  อุณหภูมิ  ปลาเป็นสัตว์เลือดเย็น  ระวังเรื่องอุณหภูมิ ขึ้น - ลง  บ่อยๆ  อาจเป็นอุปสรรคต่อการเลี้ยงปลาได้

5.  สถานที่เลี้ยงปลา  ไม่ควรเล็ก หรือเลี้ยงปลาจนแน่นเกินไป  ปลาชอบน้ำลึกหรือน้ำตื้น ควรใส่ใจ

6.  ความรัก  รักเค้าทุกๆวันให้เหมือนกับวันแรกที่เราซื้อเค้ามา

7.  เวลา  ไม่จำเป็นต้องซื้อนาฬิกาให้  ขอเพียงการดูแลเอาใจใส่สม่ำเสมอแค่นั้นพอ

วันนี้ไว้แค่นี้ก่อนนะครับ   ข้อมูลอันใดผิดพลาดต้องรบกวนให้คูณ arbritrage  ช่วยเพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

1Dentiste

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 12:26:02 PM »
ตัวใหญ่ได้ใจ ชอบสี ตัวที่สองจัง แปลกดี ฮ่าๆ

arbritrage

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 11:10:53 AM »
ช่วงนี้ปลาวางไข่ทุกอาทิตย์เลย

มิ้วค์

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กันยายน 2011, 02:31:42 PM »
ช่วงนี้ปลาวางไข่ทุกอาทิตย์เลย

อากาศเปลี่ยน อุณหภูมิต่ำลง ปลาที่สมบูรณ์จะวางไข่เป็นเรื่องธรรมดาครับ  ระวังจุดขาวด้วยหระครับ  ช่วงนี้กำลังระบาด  ฮีตเตอร์เสียบกันไว้ก่อนได้เลยครับ