หัวข้อ: ปลาหนูตายเพราะอะไร ฮือๆ  (อ่าน 2233 ครั้ง)

Cleopatta

• บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 09:21:31 AM »
ถามเกี่ยวกับบอลลูนได้ไหมค่ะ เมื่อวานตอนเช้ามันยังดีๆอยู่เลย แต่ตอนเย็นกลับมา มันก็ซึมทั้งบ่อ ไม่กินอาหาร หนูเอาผงออกซิเจนใส่ให้มัน มันก็ยังเฉยๆ ไม่รู้จะทำไงเลยเอายาเหลืองใส่ ตั้งใจว่าเช้ามาจะพาไปหาหมอ แต่พอเช้ามา มันตายยกบ่อเลยค่ะ แล้วปลาบางตัวกำลังท้องด้วย หนูสงสารพวกมันมาก ที่หนูช่วยอะไรมันไม่ได้เลย หนูอยากรู้ว่าพวกมันตายเพราะสาเหตุอะไรค่ะ หนูเลี้ยงมันไว้ในกล่องโฟม ปกติมันก็อยู่ดีมีสุข ว่ายน้ำเร็วๆได้ทุกตัว ไม่เคยเป็นโรคด้วย บ่อปลาก็ไม่ได้หนาแน่น หนูเลี้ยงไว้แค่ 13 ตัวเอง มันตายเพราะอะไรค่ะ ใครก็ได้บอกที คราวต่อไปหนูจะได้ระวังไม่ให้มันเป็นแบบนีอีก TT_TT สงสารมันจังเลยค่ะ

kongjai149

• บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 05:12:38 PM »
ปกติเติมน้ำอะไรลงไปครับ สภาพน้ำอาจ อาจไม่เหมาะสม ไม่ควรเลี้ยงในกล่องโฟมนะครับ
เราไม่รู้ว่ามีสารไรปนเปื้อนหรือปลาไปแทะเล่นอะเป่า ไม่ควรใช้ผงออกซิเจนมากไปนะครับ ค่าความเป้นกรดในน้ำจะมากไป
ถ้าเห็นปลาซืม ซื้อปั๋มออกซิเจนแบบใส่ถ่านช่วยไปก่อนดูอาการ ไว้ผู้รู้เหลาอีกทีนะครับ แนะนำตามประสบการ
ผมเลี้ยงบอลลูนญี่ปุ่น ในโอ่งดินเผาหน้าบ้าน