หัวข้อ: วิธีทำให้ปลาทองโตไว  (อ่าน 5041 ครั้ง)

get_noraset

• บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 04:02:37 PM »
ขอถามผู้รู้น่อยครับ  ว่าเลี้ยงปลาทองอย่างไรให้โตไวครับ :D

มิ้วค์

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 12:31:34 AM »
ขอถามผู้รู้น่อยครับ  ว่าเลี้ยงปลาทองอย่างไรให้โตไวครับ :D

ไม่อยากครับ  ขึ้นอยู่กับความใส่ใจของเรา

1.เปลี่ยน้ำบ่อยๆๆ  ทุกวันก็ยิ่งดี
2.อาหารครบตามโภชนาการ ให้กินสม่ำเสมอ ปลาไม่อด หรือ ไม่ได้ให้เพื่อปะทั้งชีวิตวิตรอดไปวันๆ มันคงโตไม่ได้
3.ขนาดของที่อยู่ของตัวปลา  เลี้ยงปลาไม่แน่นจนเกินไป  ปลามีพื้นที่ว่ายน้ำค่อนข้างสบาย
4.สายพันธ์ และ ปลาที่เลี้ยงต้องมีที่มาทีโอเค ไม่ใช่ไปซื้อปลาแกร่นมาเลี้ยงครับ  มันคงโตไม่ได้

แค่นี้การเลี้ยงปลาให้โตเร็วๆ ก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ  ลองดู

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2013, 01:08:00 PM »
ฮีตเตอร์ช่วยได้ไหมครับ กำลังศึกษาอยู่ครับผมเห็นส่วนใหญ่เขาติดฮีตเตอร์กันครับ ถ้าไม่ติดจะมีผลต่อปลามากไหมครับ

มิ้วค์

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 12:50:29 PM »
ฮีตเตอร์ช่วยได้ไหมครับ กำลังศึกษาอยู่ครับผมเห็นส่วนใหญ่เขาติดฮีตเตอร์กันครับ ถ้าไม่ติดจะมีผลต่อปลามากไหมครับ

ฮีตเตอร์มีไว้ป้องกันอุณภูมิไม่ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงกระทันหันแค่นั้นเองครับ ^^  ช่วยควบคุมและป้องกันไม่ให้ปลาทองเกิดโรคจุดขาวได้ครับ