หัวข้อ: ใครก็ได้บอกที...!!!  (อ่าน 3125 ครั้ง)

piya

• Newbie
  • *
« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 08:42:00 PM »
ผมอยากรู้ว่าเราควรเลี้ยง ปลาตัวผู้กี่ตัว ตัวเมียกี่ตัว  ผมตั่งใจเลี้ยงห้าตัวอะครับ
และ (ขอถามอีกนิดนะครับ ทำไงให้ปลาสีสดๆสวยๆอะครับ) ขอบคุณครับ :D

มิ้วค์

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 11:38:28 PM »
ผมอยากรู้ว่าเราควรเลี้ยง ปลาตัวผู้กี่ตัว ตัวเมียกี่ตัว  ผมตั่งใจเลี้ยงห้าตัวอะครับ
และ (ขอถามอีกนิดนะครับ ทำไงให้ปลาสีสดๆสวยๆอะครับ) ขอบคุณครับ :D

เลี้ยงตู้กี่นิ้ว และเลี้ยงสายพันธ์อะไรอ่าครับ  จริงตัวผู้ 3 ตัวเมีย 2 ก็โอเคครับถ้าอยากจะเลี้ยง 5 ตัว

ทำยังไงให้ปลาสวย 1.สิ่งที่สำคัญที่สุดครับ ใส่ใจ

เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ ปลาชอบน้ำสะอาดที่สุด อ๊อกซิเจนสมบูรณ์ โดนแดดอ่อน

ให้ทานอาหารครบตามหลักโภชนาการ

เลี้ยงโดยควบคุณอุณหภูมิที่เหมาะสม

แค่นี้ปลาก็สวยวันสวยคืนแล้วครับ

piya

• Newbie
  • *
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 03:23:54 AM »
พี่ครับ วิธีทำให้ปลาสวยๆ ที่พี่บอกมาผมทำได้หมดนะครับ แต่จะให้โดนแดดนี่ผมจะทำไงอะครับ ผมเลี้ยงในบ้าน
ทำไงอะครับ มีอะไรใช้แทนได้ป่าวครับ

มิ้วค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 03:28:51 AM »
พี่ครับ วิธีทำให้ปลาสวยๆ ที่พี่บอกมาผมทำได้หมดนะครับ แต่จะให้โดนแดดนี่ผมจะทำไงอะครับ ผมเลี้ยงในบ้าน
ทำไงอะครับ มีอะไรใช้แทนได้ป่าวครับ

ไม่มีอะไรแทนแสงแดดได้ครับ แม้กระทั้งหลอดยูวีก็ช่วยได้ไม่กีเปอรืเซนต์ครับ

piya

• Newbie
  • *
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 06:16:01 AM »
พี่ครับแดดมันจะช่วยเรื่องอะไรหรอครับ  :o
ท่ามันช่วยให้ปลาสวยขึ้น สงสัยจะต้องยอมเหนื่อย  :P

ทำให้สีปลาสดขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2013, 06:10:07 PM โดย มิ้วค์ »

มิ้วค์

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 02:41:16 PM »
พี่ครับแดดมันจะช่วยเรื่องอะไรหรอครับ  :o
ท่ามันช่วยให้ปลาสวยขึ้น สงสัยจะต้องยอมเหนื่อย  :P

ทำให้สีปลาสดขึ้นครับ

ทำให้สีของปลาสดขึ้นครับ