หัวข้อ: ไข่ปลาครับ  (อ่าน 1998 ครั้ง)

nevil0255

• Newbie
  • *
« เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013, 01:00:36 PM »
คือผมรีบไข่ปลาทองออกมาอ่ะครับ พอปล่อยกลับลงตู้ก็เห็ปลาพ่นอะไรแดงๆออกมา (ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเลือดรึเปล่า เพราะเพิ่งให้หนองแดงแช่แข็งกิน)
ตอนนี้ผมรีดน้ำเชื้อจากตัวผู้แล้ว แล้วก็รู้สึกว่าไม่ค่อยกินอาหาร จะไปไรรึเปล่าครับ ทั้ง2ตัว
แล้เดี๋ยวผมจะไม่อยู่ดูแล3วัน ผมกลัวปลาผมจะเป็นอะไร มีคำแนะนำอะไรไหมครับ

มิ้วค์

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 02:40:42 PM »
คือผมรีบไข่ปลาทองออกมาอ่ะครับ พอปล่อยกลับลงตู้ก็เห็ปลาพ่นอะไรแดงๆออกมา (ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเลือดรึเปล่า เพราะเพิ่งให้หนองแดงแช่แข็งกิน)
ตอนนี้ผมรีดน้ำเชื้อจากตัวผู้แล้ว แล้วก็รู้สึกว่าไม่ค่อยกินอาหาร จะไปไรรึเปล่าครับ ทั้ง2ตัว
แล้เดี๋ยวผมจะไม่อยู่ดูแล3วัน ผมกลัวปลาผมจะเป็นอะไร มีคำแนะนำอะไรไหมครับ

เปลี่ยนน้ำใส่ยาเหลือง แช่ยาแก้อักเสษ และเกลือ งดอาหารปลาได้เลยครับห้ามให้เด็ดขาด ปลาคงช่ำครับ

ในส่วนที่ปลาบ้วนออกมาคงเป็นหนอนแดงมากกว่าครับ